Tham dự Hội nghị có lãnh đạo Ủy ban Mặt trận tổ quốc Việt Nam tỉnh, Ban pháp chế HĐND tỉnh, Trường chính trị tỉnh, các sở, ban, ngành, đoàn thể cùng các cơ quan trung ương đóng trên địa bàn tỉnh. Được sự ủy quyền của UBND tỉnh, Giám đốc Sở Tư pháp, đồng chí Nguyễn Hữu Thảo, Phó Giám đốc Sở chủ trì Hội nghị.
Mục tiêu của việc sửa đổi, bổ sung Bộ luật dân sự lần này là nhằm thi hành Hiến pháp năm 2013, xây dựng Bộ luật dân sự thực sự trở thành luật chung, luật nền của hệ thống pháp luật điều chỉnh các quan hệ xã hội được hình thành trên nguyên tắc tự do, tự nguyện, bình đẳng và tự chịu trách nhiệm giữa các bên tham gia, ghi nhận và bảo vệ tốt hơn các quyền của cá nhân, pháp nhân trong giao lưu dân sự, góp phần hoàn thiện thể chế kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa, ổn định môi trường pháp lý cho sự phát triển kinh tế - xã hội.
Tại Hội nghị các đại biểu thảo luận về các quy định tại dự thảo Bộ luật dân sự (sửa đổi) và tập trung vào 10 vấn đề trọng tâm được xác định theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Đồng thời, đưa ra các kiến nghị như: đề nghị sửa đổi, bổ sung, làm rõ các nội dung quy định về quyền nhân thân để đảm bảo phù hợp với Hiến pháp, về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự không tuân thủ quy định về hình thức, thay đổi một số thuật ngữ trong dự thảo để đảm bảo tính phổ biến, thông dụng trong nhân dân và thực tiễn xét xử, về thời hiệu...
Ý kiến tham gia của các đại biểu tại Hội nghị được UBND tỉnh nghiên cứu, tổng hợp, báo cáo Chính phủ, Quốc hội.
Nguyễn Danh Kiên – Phòng Xây dựng văn bản QPPL