Việc tổ chức lấy ý kiến góp ý được thực hiện thông qua các hình thức như: tổ chức hội nghị, hội thảo và góp ý trực tiếp bằng văn bản; lấy ý kiến nhân dân thông qua các cơ quan, đơn vị, tổ chức từ tỉnh đến cơ sở, các doanh nghiệp, trường học...; tiếp nhận góp ý trực tiếp trên Cổng thông tin điện tử của UBND tỉnh, các Sở, ngành, UBND các huyện, thị xã, thành phố. Các đối tượng đóng góp ý kiến là cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan, ban, ngành, đoàn thể trên địa bàn tỉnh và các tầng lớp Nhân dân trong tỉnh.
Toàn tỉnh đã tổ chức 506 hội nghị lấy ý kiến, trong đó: 32 hội nghị của các đơn vị cấp tỉnh, 08 cấp huyện, 126 cấp xã, 340 hội nghị tại các đơn vị khác, với 25.498 người tham gia và 10.124 lượt ý kiến góp ý cụ thể.
Ngoài 10 vấn đề trọng tâm được đưa ra xin ý kiến cũng có rất nhiều góp ý liên quan đến các quy định khác của dự thảo Bộ luật dân sự như: cá nhân, pháp nhân, tài sản, quyền sở hữu, quyền nhân thân, lãi suất, các hợp đồng thông dụng, thừa kế, quan hệ dân sự có yếu tố nước ngoài...
Đến nay, tỉnh Bắc Ninh đã tổ chức, triển khai và hoàn thành việc lấy ý kiến đóng góp Nhân dân vào dự thảo Bộ luật dân sự (sửa đổi). Các ý kiến đóng góp đã được tổng hợp và báo cáo Bộ Tư pháp vào ngày 15/4/2015 vừa qua, đảm bảo hiệu quả và theo đúng tiến độ đề ra.
Trịnh Hằng - Sở Tư pháp Bắc Ninh