Tham dự Hội nghị có đồng chí Hồ Ngọc Được, Giám đốc Sở Tư pháp; đồng chí Nguyễn Công Luận, Bí thư Chi bộ, Phó Giám đốc Sở Tư pháp; các đồng chí Lãnh đạo Sở Tư pháp cùng các đồng chí Lãnh đạo các Sở, ngành thuộc tỉnh, Lãnh đạo các Phòng, Đơn vị thuộc Sở Tư pháp và Lãnh đạo UBND các huyện thị xã, thành phố.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã đánh giá về sự phù hợp của Dự thảo Bộ luật Dân sự (sửa đổi) với các quan điểm, đường lối, chính sách của Đảng; sự phù hợp của Bộ luật Dân sự với Hiến pháp năm 2013, các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên; việc giải quyết những vấn đề bất cập, tồn tại của thực tiễn đặt ra trong quá trình tổng kết việc thi hành Bộ luật Dân sự; về tính dự báo và ổn định lâu dài của Dự thảo Bộ luật Dân sự.
Ngoài ra, các đại biểu đã tập trung đóng góp sâu đối với 10 vấn đề trọng tâm theo định hướng của Trung ương như: Về trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền trong việc bảo vệ quyền dân sự; Về quyền nhân thân; Về chủ thể của quan hệ pháp luật dân sự; Về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự không tuân thủ quy định về hình thức; Về hình thức sở hữu; Về thời điểm xác lập quyền sở hữu và các vật quyền khác; Về điều chỉnh hợp đồng khi hoàn cảnh thay đổi; Về lãi suất trong hợp đồng vay tài sản; Về thời hiệu.
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Nguyễn Công Luận, Bí thư Chi bộ, Phó Giám đốc Sở Tư pháp đề nghị Lãnh đạo các Sở, ngành và Lãnh đạo UBND các huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh tổ chức lấy ý kiến về Dự thảo Bộ luật Dân sự (sửa đổi) trong nội bộ cơ quan của Sở, ngành, cơ quan mình; đồng thời, có Báo cáo gửi về Sở Tư pháp Bình Thuận để tổng hợp./.
Thanh Tường