Tham mưu giúp UBND tỉnh ban hành Kế hoạch và chuẩn bị các điều kiện tổ chức cuộc thi “Hòa giải viên giỏi” tỉnh Hòa Bình lần thứ III; Tham mưu giúp Hội đồng phối hợp công tác PBGDPL tỉnh ban hành Kế hoạch công tác PBGDPL năm 2012.
Duy trì “Ngày pháp luật” và phối hợp tổ chức hơn 400 Hội nghị tuyên truyền, phổ biến pháp luật ở cấp huyện, xã, PBGDPL cho hơn 43.000 lượt người nghe, học tập. Phối hợp thực hiện 03 chuyên mục "Pháp luật và đời sống" với các chuyên đề: Công tác triển khai, thực hiện Luật Bảo vệ quyền lợi của người tiêu dùng; Luật Viên chức; Luật Thanh tra trên địa bàn tỉnh.
3. Công tác hành chính tư pháp
Tham mưu giúp UBND tỉnh ban hành Quyết định thành lập Ban Chỉ đạo, Kế hoạch tổng kết công tác đăng ký, quản lý hộ tịch và việc thực hiện các văn bản QPPL về hộ tịch theo Quyết định số 4279/QĐ-BTP của Bộ Tư pháp. Hoàn thành việc tổng kết ở cấp huyện và chuẩn bị tổng kết ở cấp tỉnh theo đúng tiến độ. Trong 3 tháng đầu năm 2012, toàn tỉnh đã đăng ký Khai sinh 1735 trường hợp; khai tử 597 trường hợp; kết hôn 1.153 trường hợp (có 3 trường hợp có yếu tố nước ngoài); thay đổi, cải chính hộ tịch 56 trường hợp; cấp lại bản chính giấy khai sinh 78 trường hợp. Ghi vào sổ hộ tịch 06 trường hợp kết hôn đã đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài, ghi chú ly hôn 01 trường hợp.
Tiếp nhận 55 hồ sơ yêu cầu cấp Phiếu Lý lịch tư pháp, phối hợp với Công an tỉnh xác minh, cấp phiếu Lý lịch tư pháp cho 40 trường hợp. Tiếp nhận 133 thông tin về LLTP do Tòa án nhân dân các cấp, các Sở Tư pháp và Trung tâm LLTP quốc gia chuyển đến; phân loại, lập và cung cấp 60 thông tin LLTP cho Trung tâm LLTP quốc gia và Sở Tư pháp một số tỉnh theo quy định.
Triển khai chỉ đạo thực hiện các quy định sửa đổi, bổ sung trong các lĩnh vực: Chứng thực, đăng ký hộ tịch, giao dịch bảo đảm.
Các Phòng Tư pháp cấp huyện, UBND cấp xã đã chứng thực 45.997 trường hợp, lệ phí thu 190.598.000đ. Việc thu và trích nộp phí bảo đảm đúng quy định của pháp luật.
4. Công tác bổ trợ tư pháp
Tham mưu giúp UBND tỉnh kiện toàn Ban chỉ đạo thực hiện Đề án và Quyết định thành lập Tổ thư ký giúp việc Ban Chỉ đạo thực hiện Đề án “Đổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động giám định tư pháp trên địa bàn tỉnh Hòa Bình”.
Phòng Công chứng số 1 đã thực hiện công chứng 575 hợp đồng, giao dịch, phí thu 150.780.500đ; nộp ngân sách nhà nước 75.390.250đ theo đúng quy định của pháp luật.
Trung tâm dịch vụ bán đấu giá tài sản đã ký mới 11 hợp đồng (cộng với 24 hợp đồng từ kỳ trước chuyển sang) với tổng giá trị hợp đồng trên 287,2 tỷ đồng. Bán thành và xử lý thành 12 cuộc, giá khởi điểm trên 246,2 tỷ đồng, bán vượt giá khởi điểm 180,7 triệu đồng.
5. Công tác thanh tra: Tiếp nhận 02 đơn tố cáo của công dân (không thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở), đã hướng dẫn công dân gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền để được giải quyết theo quy định.
Ban hành Quyết định thành lập Đoàn thanh tra, Kế hoạch thanh tra và tiến hành thanh tra công tác đăng ký và quản lý hộ tịch, công tác chứng thực, công tác kiểm tra văn bản QPPL tại huyện Yên Thủy và tại các đơn vị.
Tổ chức 4 đợt TGPL lưu động tại 5 điểm, tư vấn 60 việc, chủ yếu về các lĩnh vực: đất đai, nhà ở; dân sự; hôn nhân và gia đình; hành chính, hình sự, tuyên truyền pháp luật cho gần 200 lượt người đến tham dự. TGPL tại trụ sở 37 việc, cử Luật sư đại diện, bào chữa cho các đối tượng trong 08 vụ án Hình sự.
7. Công tác tổng hợp, thi đua, tổ chức, đào tạo, bồi dưỡng
Tổ chức các Hội nghị Triển khai công tác tư pháp; công tác an ninh trật tự; Hội nghị công chức năm 2012; Ký kết giao ước thi đua giữa các phòng, đơn vị trực thuộc Sở và Phòng Tư pháp cấp huyện; quy hoạch cán bộ lãnh đạo cấp Phòng, cấp ngành.
Ban hành các Quyết định, Kế hoạch: Phê duyệt quy hoạch cán bộ cấp Phòng giai đoạn 2012-2017; Cải cách hành chính; Chuyển đổi vị trí công tác đối với công chức, viên chức Sở Tư pháp năm 2012 và hoàn thành việc tổ chức tuyển dụng công chức theo Kế hoạch. Hoàn thành việc rà soát, cập nhật các thủ tục hành chính mới được sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế để trình Chủ tịch UBND tỉnh công bố.