Về dự Hội nghị có 100 đại biểu là Đại diện lãnh đạo Thường trực HĐND, các Ban HĐND và các cơ quan ban, ngành cấp tỉnh; cán bộ pháp chế các cơ quan chuyên môn thuộc UBND tỉnh và doanh nghiệp nhà nước, Cộng tác viên kiểm tra văn bản QPPL cấp tỉnh, đại diện lãnh đạo và cán bộ làm công tác văn bản tại các phòng, trung tâm thuộc Sở Tư pháp; ở cấp huyện có đại diện lãnh đạo Thường trực HĐND, UBND, Phòng Tư pháp, cán bộ trực tiếp phụ trách công tác văn bản tại UBND, Phòng Tư pháp cấp huyện. Ông Nguyễn Hồng Tuyến, Phó Vụ trưởng Vụ Các vấn đề chung về xây dựng pháp luật, Bộ Tư pháp, Ông Nguyễn Thanh Reo, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Tư pháp cũng tới dự và phát biểu khai mạc Hội nghị.
Trong 01 ngày hội nghị, các Báo cáo viên của Bộ Tư pháp lần lượt trình bày 3 chuyên đề: Công tác pháp chế - yêu cầu kiện toàn tổ chức và thực hiện các chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn theo tinh thần Nghị định số 55/2011/NĐ-CP ngày 04/7/2011 của Chính phủ; Các bước nghiệp vụ, kỹ năng xây dựng, ban hành văn bản quy phạm pháp luật của HĐND và UBND; Nhiệm vụ, nội dung, cách thức thực hiện công tác theo dõi tình hình thi hành pháp luật.
Ban Tổ chức đã dành thời gian để các đại biểu thảo luận và được các Báo cáo viên giải đáp thắc mắc. Hội nghị tập huấn này đã cung cấp nhiều kiến thức, kỹ năng, giúp cho các đại biểu nâng cao nghiệp vụ trong công tác pháp chế và xây dụng văn bản quy phạm pháp luật.
Thùy Trang