Đến dự có đồng chí Nguyễn Thị Thu Vân, TUV - Giám đốc Sở Tư pháp, Tổ trưởng Tổ giúp việc; đồng chí Lý Long, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh; lãnh đạo UBND các huyện thành phố và 300 đại biểu là lãnh đạo HĐND, UBND các xã trên địa bàn tỉnh.
Tại Hội nghị các văn bản của Đảng, Nhà nước về chủ trương nghiên cứu, sửa đổi, bổ sung và tổng kết thi hành Hiến pháp năm 1992 đã được triển khai. Trong đó, nhấn mạnh nội dung tổng kết việc thi hành các quy định của Hiến pháp năm 1992 về HĐND, UBND cấp và các chương có liên quan đến việc thực hiện chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của HĐND, UBND; gắn nội dung tổng kết với việc thi hành Luật Tổ chức HĐND, UBND, các luật, pháp lệnh khác có liên quan và thực tiễn cải cách hành chính, cải cách tư pháp.
Hội nghị cũng đưa ra thảo luận một số vấn đề nhằm tìm ra những biện pháp, cách thức để đảm bảo việc tổng kết thi hành Hiến pháp phải có sự tham gia của cán bộ am hiểu pháp luật, cán bộ khoa học, cán bộ quản lý và nhân dân; các giải pháp tham gia góp ý dự thảo Hiến pháp thay thế Hiến pháp năm 1992 có chất lượng, đạt hiệu quả.
Đăng Khoa - Sở Tư pháp Sóc Trăng