Trước khi sang công tác tại Việt Nam, ông Furusho từng là thẩm phán tòa án Osaka, Nhật Bản. Ông cho biết, trên cương vị mới của mình, ông muốn đóng góp cho sự phát triển của quan hệ hợp tác tốt đẹp giữa hai nước Việt Nam và Nhật Bản.
Thứ trưởng Hoàng Thế Liên nhận định: quan hệ hợp tác giữa Việt Nam và Nhật Bản thời gian qua đã đạt được nhiều kết quả tốt đẹp, đặc biệt là trong lĩnh vực pháp luật và tư pháp. Hiện nay, quan hệ hợp tác giữa hai nước đã được nâng lên tầm chiến lược, vì vậy chắc chắn hợp tác trong lĩnh vực pháp luật sẽ được đẩy mạnh hơn nữa. Thứ trưởng mong muốn và tin tưởng rằng ông Jun Furusho cùng các chuyên gia của Dự án JICA sẽ tiếp tục đóng góp tích cực cho việc thúc đẩy mối quan hệ này.