TÌM KIẾM PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ

Từ khóa
Mã tra cứu
Lĩnh vực
Người gửi
Số điện thoại
Email

TRANG CHÍNH >> Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực

Về việc làm lại giấy khai sinh

Kính gửi quý Bộ, cán bộ nhận đơn!
Tôi tên Thanh Hiếu, hiện tôi đang làm việc tại Mỹ, cha mẹ cũng như anh em tôi hiện sinh sống có hộ khẩu thường trú tại xã Mỹ Thành Bắc, huyện Cai Lậy, Tiền Giang. Tôi có ý định làm hồ sơ cho mẹ và em trai tôi đi du lịch và hồ sơ cần Giấy khai sinh. Mẹ tôi bị mất giấy khai sinh, nhưng vẫn có CMND và hộ khẩu thường trú hợp lệ, đầy đủ ở xã Mỹ Thành Bắc như trên. Mẹ tôi có lên UBND xã Mỹ Thành Bắc nộp đơn xin làm lại giấy khai sinh. Cán bộ xã ở đây nói là sinh ra ở đâu thì về nơi đó làm. Xin cho hỏi cán bộ tư pháp xã ở đây trả lời như vậy là đúng hay sai? Vì theo tôi biết chúng tôi chỉ cần đến UBND xã nơi tôi thường trú mà thôi. Mẹ tôi sinh ra ở Vũng Tàu nhưng tất cả giấy CMND, sổ hộ khẩu đều là ở Mỹ Thành Bắc, Cai Lậy Tiền Giang, không còn một giấy tờ gì chứng minh mẹ tôi sinh ra ở Vũng Tàu, nên dù có về Vũng Tàu thì không biết phải làm như thế nào. Hiện mẹ tôi đã hơn 50 tuổi.
Vấn đề thứ hai, em trai tôi đi công tác nước ngoài, nhưng giấy khai sinh chỉ có năm sinh, không có ngày tháng. Em tôi có đến UBND xã xin bổ sung ngày tháng cũng như làm mới lại giấy khai sinh theo mẫu của nhà nước. Nhưng cán bộ ở đây đồng ý chỉnh sửa ngày tháng nhưng lại là bản trích lục A4 trắng đen. Việc này gây khó khăn cho em tôi khi làm hồ sơ nhập cảnh tại nước công tác, vì yêu cầu là giấy khai sinh theo mẫu, không phải bản trích lục trắng đen A4.
Vì thời gian rất gấp nên tôi không biết phải làm sao làm lại giấy khai sinh cho mẹ tôi và em tôi. Kính mong quý cơ quan có ý kiến vấn đề trên đúng hay sai, vì theo như trả lời của cán bộ tư pháp xã như trên chúng tôi không thể nào làm lại được giấy khai sinh, dù chúng tôi là công dân hợp pháp thường trú tại xã gần 40 năm. Xin chân thành cám ơn quý Bộ và mong hồi âm

Gửi bởi Trần Thanh Hiếu

Xin hỏi thủ tục cấp lại giấy khai sinh cho người cao tuổi

Cha tôi sinh năm 1947 sinh tại Quảng Trị, mẹ tôi sinh 1947 tại Bình Định, sau này chuyển vào Thành phố Hồ Chí Minh từ năm 1981 cho đến nay, hiện đang có hộ khẩu tại phường Tân Tạo quận Bình Tân. Cha mẹ tôi muốn làm thủ tục đăng ký thẻ căn cước công dân, nhưng do trước đây trên hộ khẩu của cha mẹ tôi chỉ thể hiện năm sinh, không có ngày tháng sinh nên ko thể làm thẻ căn cước. Tôi được hướng dẫn về phường xin cấp giấy khai sinh mới để bổ sung hồ sơ, điền thêm ngày tháng sinh vào sổ hộ khẩu, nhưng khi tôi đến Phòng Hộ tịch phường Tân Tạo thì được hướng dẫn về lại nơi cha mẹ tôi sinh ra ở tỉnh Quảng Trị và tỉnh Bình Định xin trích lục lại giấy khai sinh hoặc xác nhận chưa làm giấy khai sinh. Tôi đã về tỉnh Quảng Trị và Bình Định làm theo hướng dẫn nhưng họ không chịu trích lục và không chịu xác nhận, họ nói phải có công văn xác minh của phường Tân Tạo họ mới chịu xác minh, tôi về phường tân tạo xin giấy xác minh thì phường tân tạo ko chịu cấp giấy xin minh. Tôi đã chạy từ Nam ra Trung 2 tháng nay vẫn không cơ quan nào chịu cấp. Tôi xin quý cơ quan giúp đỡ hướng dẫn tôi để xin cấp giấy khai sinh cho cha mẹ tôi để bổ sung hồ sơ điền thêm ngày tháng sinh vào sổ hộ khẩu để xin cấp thẻ căn cước, vì cha mẹ tôi đã lớn tuổi, sức khỏe không tốt nên rất cần có bảo hiểm y nhưng không có thẻ căn cước thì không thể mua được

Gửi bởi Võ Hồ Tất Thắng