TÌM KIẾM PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ

Từ khóa
Mã tra cứu
Lĩnh vực
Người gửi
Số điện thoại
Email

TRANG CHÍNH >> Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực

Cải chính hộ tịch

Tôi sinh con thứ 2 được 20 ngày thì tôi đến UBND xã xin đăng ký khai sinh. Cán bộ tư pháp yêu cầu xuất trình CMND và bản sao giấy khai sinh của cha cháu bé. Chồng tôi lại xin cán bộ cấp cho bản sao giấy khai sinh nhưng cán bộ trả lời hồ sơ gốc thông tin sai lệch với CMND, yêu cầu chồng tôi cải chính ngày sinh và quê quán theo ông nội. Tôi tiếp tục làm hồ sơ gửi UBND huyện. Hiện nay chồng tôi đã cải chính xong ngày sinh, còn quê quán cán bộ tư pháp huyện trả lời là hiện nay không có văn bản hướng dẫn cải chính nên không làm được. Như vậy đúng hay sai ạ? Tính đến hiện tại con tôi đã được 14 tháng tuổi tôi vẫn chưa khai sinh được cho cháu để cho cháu đi nhà trẻ. Xin giải đáp giúp và gợi ý giải pháp nếu có thể ạ. Xin cảm ơn.

Gửi bởi Bùi Thị Khánh Vân

Cán bộ tư pháp địa phương từ chối làm nhiệm vụ hộ tịch

Tôi tên là Hoàng Thị Diễm My. Hiện tôi đã ly đị và tôi giữ trách nhiệm nuôi 3 con sinh năm 2009 - 2013 - 2016 . Phía người cha đồng thuận ngay từ ban đầu vê việc đổi họ các con về họ mẹ để thuận tiện sắp xếp thủ tục học hành tại nước ngoài của các con sau này. Tất cả đều đúng quy định của của Bộ luật dân sự: Quyền lợi của trẻ, dưới 14 tuổi thì đổi hộ tịch ở địa phương, có sự đồng thuận từ cha và gia đình... Trong 3 giấy khai sinh thì chỉ còn 2 bản gốc, 1 bản thì chỉ có Bản sao (có chứng thực) do quá trình chuyển chổ ở nên bị thất lạc bản gốc. Cán bộ tư pháp đã từ chối Đơn yêu cầu đổi họ của tôi, cho rằng chúng tôi không được phép yêu cầu đổi họ cho các cháu vì họ không có thẩm quyền. Xin hỏi cán bộ nói có đúng luật hay không? Chúng tôi cần trình yêu cầu này lên cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết?
 

Gửi bởi Hoàng Thị Diễm My