TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

THI HÀNH ÁN DÂN SỰ

Phải làm sao để đòi tiền bán thức ăn chăn nuôi?

Tôi có bán thức ăn chăn nuôi cho vợ chồng ông A, hợp đồng đến chừng nào thu hoạch cá mới trả tiền nhưng đến khi thu hoạch vợ chồng ông A chỉ trả 50% số tiền mua thức ăn, phần còn lại vợ chồng ông A có ký giấy xác nhận nợ lại 500 triệu đồng vào tháng 8/2013, nay vợ ông A đã mất vào tháng 11 năm 2013  và ông A không còn khả năng để tiếp tục nuôi cá cho nên tôi có đề nghị ông A trả tiền nợ mua thức ăn của tôi. Ông A nói là không có tiền mặc dù ông có tài sản nhưng ông A không bán tài sản mà trả cho tôi, cho nên tôi đã làm thủ tục kiện tại Tòa án yêu cầu Tòa án đòi lại số tiền mà vợ chồng ông A đã nợ tôi. Khởi kiện vào ngày 24/3/2014 thì mới biết vào tháng 01/2014 ông A đã tẩu tán tài sản bán cho ông già vợ hai cái bè trị giá 01 tỷ đồng thì ông già vợ ông A cho lại con gái ruột của ông A nói là cho mượn và một nền nhà thì ông A tẩu tán bán cho con trai là 400 triệu đồng nói là con của ông A mua vào ngày 17/4/2014 nên con trai và con gái của ông A không có hưởng thừa kế của vợ ông nên không có trách nhiệm trả nợ cho tôi và ông A không còn tài sản gì để trả cho tôi và xin hẹn trả dần, thời gian thì chưa có, chừng nào ông A làm có tiền sẻ trả (ông A đã 60 tuổi). Vậy, tôi phải làm sao trong trường hợp này?

Dân sự

Thỏa thuận trong hợp đồng lao động

Tôi có ký kết hợp đồng với một công ty giao nhận hàng hóa với điều khoản như sau: “Trong khoảng thời gian thực hiện hợp đồng và 24 tháng kể từ sau khi chấm dứt hợp đồng, tôi không được phép tiết lộ thông tin khách hàng hay bí mật kinh doanh của công ty cho một tổ chức khác và không được phép tham gia một tổ chức có hoạt động kinh doanh tương tự”. Vậy điều khoản này có hợp lý không? Tôi làm được nửa tháng nhưng cảm thấy không phù hợp với công ty nên xin nghỉ và được phê duyệt. Nếu tôi muốn làm dịch vụ kinh doanh tương tự có được hay không?

Hình sự

Lừa đảo chiếm đoạt tài sản có được hưởng án treo không?

Bạn tôi bi Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện truy tố về tội lừa đảo theo Điều 139 khoản 2 điểm e. Bạn tôi đã khắc phục hậu quả, là lao động chính đang nuôi 02 con nhỏ dưới 6 tuổi chưa có tiền án tiền sự, gia đình có ông nội và bố đẻ có công với cách mạng. Hành vi này mức án thế nào, có được hưởng án treo không?

HỘ TỊCH

Thay đổi họ

Lúc làm giấy khai sinh, vợ tôi mang tên là họ Lường. Sau này bố vợ tôi tìm được bố mẹ đẻ (ông nội của vợ tôi) lấy họ lại thành họ Hà. Lúc đó mọi giấy tờ của vợ tôi (như bằng tốt nghiệp các cấp) đều mang tên họ Lường. sau này gia đình tôi chuyển vào huyện Đắc Tô - Kon Tum sống, khi đi đăng ký hộ khẩu thường trú công an huyện đã hướng dẫn gia đình tôi ghi tên vợ tôi ở sổ hộ khẩu mới là con nuôi (quan hệ với chủ hộ là con nuôi) đến nay việc này làm ảnh hưởng đến rất nhiều cuộc sống của tôi. Vậy tôi viết thư này mong bộ tư pháp hướng dẫn để vợ tôi chứng minh là con của bố vợ tôi.

Hôn nhân gia đình

Xin cho em hỏi mối quan hệ này là mấy đời

Em có 1 người bạn có thương 1 người cậu họ và 2 người có cảm tình với nhau nhưng bạn em rất lo và tâm sự với em. Vô tình em biết đến trang web này mong anh chị giúp em trả lời! Bà ngoại bạn em và mẹ người đó là chị em ruột! Em mong anh chị trả lời giúp và gửi đường dẫn trang trả lời của anh chị qua email của em giùm! Em cảm ơn!

CÔNG CHỨNG

Cam kết trước khi kết hôn

Em chuẩn bị kết hôn, em muốn có bản cam kết trước hôn nhân về vấn đề nếu chồng không chung thủy thì em sẽ sẽ có quyền nuôi con và tất cả số tài sản của 2 vợ chồng thuộc về em và con. Vậy giờ em có thể công chứng tại xã, phường được không? Nên làm tại thời điểm cùng hay sau kết hôn, thủ tục có đơn giản không? Rât mong nhận được tư vấn!