TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

TRANG CHÍNH >> Thương mại >> XEM CHI TIẾT CÂU HỎI

Tính pháp lý của phụ lục hợp đồng, ủy quyền

Công ty A (chủ đầu tư) và Công ty B ký Hợp đồng (HĐ) thi công gói thầu X, người ký là đại diện theo pháp luật của 2 bên (Công ty B trúng thầu gói thầu).

Trong HĐ có kèm văn bản ủy quyền của đại diện theo pháp luật của bên B cho ông N là đại diện theo pháp luật (ĐDTPL) của công ty C (công ty C là công ty con của công công ty B, là đơn vị hạch toán độc lập, có con dấu, tài sản riêng, là 1 pháp nhân đảm bảo theo Bộ luật Dân sự 2005); nội dung giấy ủy quyền bao gồm:

1. Ủy quyền lại cho ông N là ĐDTPL của Công ty C, được quyền:

- Thi công hoàn thành gói thầu theo HĐ;

- Sử dụng con dấu của Công ty C ký kết các văn bản, hợp đồng liên quan;

- Bảo đảm thực hiện hợp đồng và bảo đảm tạm ứng với Công ty A;

- Ký Phụ lục HĐ, hồ sơ thanh toán và các văn bản liên quan quá trình thực hiện hợp đồng;

- Xuất hóa đơn GTGT (theo giá trị khối lượng hợp đồng hoàn thành, đóng dấu của Công ty C).

2. Thời gian hiệu lực đến khi hoàn thành bàn giao vào sử dụng.

Trong quá trình thực hiện HĐ, Công ty A và Công ty C có ký phụ lục hợp đồng, thành phần ký là ĐDTPL của Công ty A và Công ty C (mà không phải là ĐDTPL của Công ty B).

Kính xin Quý cơ quan giải đáp giúp:

- Việc Công ty B ủy quyền lại cho Công ty C với phạm vi như vậy có đúng không?

- Công ty C xuất hóa đơn (không phải công ty B, là chủ thể của HĐ) có vướng về công tác ghi nhận tài chính không?

- Xin Quý cơ quan chỉ dẫn cụ thể các căn cứ pháp lý để tôi tiện nắm bắt.

Kính mong sớm nhận được giải đáp của Qúy cơ quan. Chân thành cảm ơn!

Gửi bởi: Trịnh Thanh Nghị

Trả lời có tính chất tham khảo

Do nhà thầu đã ký hợp đồng với chủ đầu tư nên trên nguyên tắc nhà thầu phải “Thực hiện các cam kết theo hợp đồng với chủ đầu tư và cam kết với nhà thầu phụ (nếu có)” (khoản 3, Điều 64, Luật Đấu thầu 2005).

Trường hợp bạn nêu, nhà thầu là bên ký hợp đồng và thực hiện việc thi công công trình theo hợp đồng được ký kết nên không thể ký kết bằng một văn bản giao cho pháp nhân khác thực hiện được. Việc ủy quyền cho công ty C thực hiện thay nhiệm vụ của mình theo hợp đồng là không được pháp luật thừa nhận. Bởi theo khoản 14, Điều 12 Luật Đấu thầu 2005 thì: Các hành vi bị cấm trong đấu thầu bao gồm hành vi: “Cho nhà thầu khác sử dụng tư cách của mình để tham gia đấu thầu hoặc chuyển nhượng cho nhà thầu khác thực hiện hợp đồng sau khi trúng thầu.”

Như vậy, dù nhà thầu B có chuyển nhượng lại 1 phần hay nhiều phần việc lại cho nhà thầu phụ C (nếu C đủ tư cách là nhà thầu phụ) thì vẫn phải chịu trách nhiệm về tiến độ, chất lượng và các điều kiện khác trong hợp đồng ký với Chủ đầu tư.

Việc xuất hóa đơn cho Chủ đầu tư trong trường hợp này phải là nhà thầu B vì Chủ đầu tư ký kết hợp đồng với công ty B để thực hiện công trình chứ không ký với công ty C.

 

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04.3747 8888 - Email: info@luatdaiviet.vn

 

Các văn bản liên quan:

Luật 61/2005/QH11 Đấu thầu

Trả lời bởi: z