TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

TRANG CHÍNH >> Hình sự >> XEM CHI TIẾT CÂU HỎI

Xâm hại bào thai có phạm tội giết người không?

Hành vi xâm hại bào thai có bị coi là tội giết người trong Bộ luật Hình sự Việt Nam không?

Gửi bởi: Thanh Tâm

Trả lời có tính chất tham khảo

Giết người là hành vi cố ý tước bỏ quyền sống của người khác một cách trái pháp luật. Tội giết người được quy định tại Điều 93 Bộ luật Hình sự năm 1999. Khách thể của tội giết người là tính mạng của con người. Đối tượng tác động của tội giết người là thân thể con người đang sống. Trong đó, cuộc sống của một con người được tính từ thời điểm được sinh ra cho đến khi chết đi. Thai nhi không được xem là một con người đang sống cho đến khi được sinh ra và còn sống. Do đó hành vi xâm hại thai nhi không được xem là hành vi giết người. Việc xâm hại bào thai có thể thực hiện qua hành vi cố ý gây tổn hại đến sức khỏe của người phụ nữ đang có thai (Điều 104 Bộ luật Hình sự) hoặc là hành vi giết phụ nữ mà biết là có thai (Điểm b Khoản 1 Điều 93 Bộ luật Hình sự) hoặc hành vi phá thai trái phép (Điều 243 Bộ luật Hình sự)./.

 

Các văn bản liên quan:

Bộ luật 15/1999/QH10 Hình sự

Trả lời bởi: CTV1