TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

TRANG CHÍNH >> Cư trú >> XEM CHI TIẾT CÂU HỎI

Đăng ký tạm trú cho người nước ngoài

Tôi hiện sinh sồng tại Tp HCM. Tôi thuê nhà tại quận Bình Thạnh từ 2 năm nay. Chủ nhà đã đăng ký tạm trú tạm trú đấy đủ cho tôi tại công an phường. Từ cuối nay ngoái bạn trai tôi người Pháp qua Việt Nam sinh sống và ở cùng với tôi. Đã hai lần tôi và chủ nhà đến khai báo tại công an phường và yêu cầu đăng ký tạm trú cho bạn trai tôi nhưng đều bị công an khu vực từ chối không chấp nhận đăng ký với lý do người Việt Nam và người nước ngoài chưa kết hôn không được sống chung. Cho tôi hỏi như vậy có đúng pháp luật không?     

Gửi bởi: Trần Minh Yến

Trả lời có tính chất tham khảo

Việc công an phường từ chối không đăng ký tạm trú cho bạn trai của bạn là đúng tuy nhiên với lý do vì hai bạn chưa đăng ký kết hôn là không đúng vì theo quy định của Pháp lệnh nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam phải khai báo tạm trú với cơ quan quản lý xuất nhập cảnh có thẩm quyền thuộc Bộ Công an. Như vậy thẩm quyền giải quyết việc đăng ký tạm trú cho bạn trai bạn là cơ quan quản lý xuất nhập chứ không phải công an phường.

 

Các văn bản liên quan:

Pháp lệnh 24/2000/PL-UBTVQH10 Nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam

Trả lời bởi: Chuyên viên pháp lý - Vụ Hành chính tư pháp